വാഴപ്പോളയിൽ നിന്നും സാനിറ്ററി പാഡ്; ഇതുവരെ വിറ്റത് അഞ്ച് ലക്ഷത്തിലധികം പാഡുകൾ; കുറയ്ക്കാനായത് 2,000 ടണ്ണിലധികം കാർബൺ ബഹിർഗമനം; കരുനാഗപ്പള്ളിയിലെ അഞ്ജു അഥവാ ഇന്ത്യയിലെ പാഡ് വുമൺ എന്നറിയപ്പെടുന്ന യുവതിയുടെ കഥ

0

കരുനാഗപ്പള്ളി: ആദ്യകാലങ്ങളിൽ ആർത്തവ സമയത്ത് സ്ത്രീകൾ ഉപയോ​ഗിച്ചിരുന്നത് പാളയും വാഴയുടെ പോളയുമൊക്കെയാണ്. പിന്നീടത് തുണിക്ക് വഴിമാറി. സാങ്കേതിക വിദ്യ വളർന്നതോടെ ആർത്തവത്തെ നേരിടാൻ സാനിറ്ററി പാഡുകളെത്തി. ഇന്ന് വിവിധ തരത്തിലും നിറത്തിലും ഫ്ലേവറുകളുമുള്ള പാഡുകൾ വിപണിയിൽ ലഭ്യമാണ്. എന്നാൽ, പാഡുകൾ പല സ്ത്രീകൾക്കും പലതരം ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ നൽകുന്നു. പരിസ്ഥിതി സൗഹൃദമല്ലെന്നതും സാനിറ്ററി പാഡുകളുടെ വലിയ വെല്ലുവിളിയാണ്. ഇപ്പോഴിതാ, പഴമയുടെ അറിവും ആധുനികതയുടെ പ്രൗഢിയും ഒത്തിണക്കി പുതിയ സാനിറ്ററി പാഡ് വിപണിയിലെത്തിക്കുകയാണ് അഞ്ജു ബിസ്റ്റ് എന്ന യുവതി.

കഴിഞ്ഞ ഇരുപതുവർഷമായി മാതാ അമൃതാനന്ദമയി മഠവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടു പ്രവർത്തിക്കുന്ന അഞ്ജു ബിസ്റ്റ് പഞ്ചാബ് സ്വദേശിയാണ്. വാഴപ്പോള സംസ്‌കരിച്ച് നാരെടുത്താണ് ഗുണനിലവാരമുള്ള പാഡുകൾ നിർമിക്കുന്നത്. കാലങ്ങളായി പ്രചാരത്തിലുള്ള ഡിസ്‌പോസിബിൾ പാഡുകൾ പൂർണമായും പ്രകൃതിസൗഹൃദമല്ല. അവയ്ക്കുള്ള ബദലായാണ് ‘സൗഖ്യം’ എന്ന പേരിൽ വാഴനാരുകൊണ്ടുള്ള സാനിറ്ററി പാഡ് വിപണിയിലെത്തിച്ചത്.

ഇതിനകം അഞ്ചുലക്ഷത്തോളം പാഡുകൾ വിറ്റു. വലിയൊരളവുവരെ മലിനീകരണവും അജൈവ മാലിന്യപ്രശ്‌നവും ഒഴിവാക്കാൻ ഇതുമൂലം സാധിച്ചതായി നീതി അയോഗ് വിലയിരുത്തി. പാഡ് നിർമാണ യൂണിറ്റുകളിലൂടെ ഗ്രാമീണവനിതകൾക്ക് തൊഴിലവസരങ്ങളും നൽകുന്നു. 2013-ൽ മാതാ അമൃതാനന്ദമയി മഠം ഒട്ടേറെ വില്ലേജുകൾ ദത്തെടുത്തപ്പോൾ അവിടങ്ങളിലെ സേവനവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടും അഞ്ജു ബിസ്റ്റ് പ്രവർത്തിച്ചിരുന്നു. 21 സംസ്ഥാനങ്ങളിലെ പിന്നാക്കമേഖലകളിൽ അഞ്ജു ബിസ്റ്റ് ഉൾപ്പെടുന്ന സംഘം യാത്ര ചെയ്തിരുന്നു.

കാർഷിക-മാലിന്യത്തിൽ നിന്ന് ലഭിക്കുന്ന വാഴനാരിൽ നിന്ന് പുനരുപയോഗിക്കാവുന്ന ആർത്തവ പാഡുകൾ ലോകത്ത് ആദ്യമായി നിർമ്മിക്കുന്നത് അഞ്ജുവും സംഘവുമാണ്. അവർ കയറ്റുമതി ചെയ്യുന്ന ഉയർന്ന നിലവാരമുള്ള അതേ പാഡ് ഇന്ത്യയിലെ ഗ്രാമപ്രദേശങ്ങളിൽ താങ്ങാവുന്ന വിലയിൽ ലഭ്യമാക്കണം എന്നതാണ് അവരുടെ കാഴ്ചപ്പാട്. ഇന്നുവരെ, അവർ അഞ്ച് ലക്ഷത്തിലധികം പാഡുകൾ വിൽക്കുകയും വിതരണം ചെയ്യുകയും ചെയ്തു, ഇത് പ്രതിവർഷം 2,000 ടണ്ണിലധികം കാർബൺഡൈഓക്സൈഡ് പുറന്തള്ളുന്നത് തടയാൻ സഹായിക്കുന്നു. ഇത് ഏകദേശം 43,750 ടൺ ജൈവ വിഘടനമില്ലാത്ത ആർത്തവ മാലിന്യങ്ങൾ ഇല്ലാതാക്കാൻ സഹായിച്ചു.

അന്താരാഷ്ട്രതലത്തിലും ഈ പാഡുകൾ വിൽക്കപ്പെടുന്നു. ഇന്ന് അവ ഓൺലൈനിൽ വിൽക്കുകയും യുകെ, ജർമ്മനി, യുഎസ്എ, കുവൈറ്റ്, സ്പെയിൻ തുടങ്ങിയ രാജ്യങ്ങളിലേക്ക് കയറ്റുമതി ചെയ്യുകയും ചെയ്യുന്നു. കയറ്റുമതി ചെയ്യുന്ന അതേ ഉയർന്ന നിലവാരമുള്ള പാഡ്, വിദൂര, ഗ്രാമീണ സമൂഹങ്ങളിൽ താങ്ങാവുന്ന വിലയിൽ ലഭ്യമാക്കണം എന്നതാണ് ടീമിന്റെ കാഴ്ചപ്പാട്.


വാഴനാര് ഉപയോഗിച്ചുള്ള സാനിറ്ററി പാഡ് നിർമിച്ച അഞ്ജു ബിസ്റ്റിനെ തേടി നീതി അയോഗിന്റെ വുമൺ ട്രാൻസ്ഫോമിങ് ഇന്ത്യ ബഹുമതിയും എത്തിയിരിക്കുകയാണ്. രാജ്യത്തിന്റെ 75-ാം സ്വാതന്ത്ര്യദിനാഘോഷങ്ങളുടെ ഭാഗമായി സ്ത്രീകളുടെ ഉന്നമനത്തിനായി പ്രവർത്തിച്ച 75 വനിതകൾക്കാണ് നീതി അയോഗ് വുമൺ ട്രാൻസ്ഫോമിങ് ഇന്ത്യ അംഗീകാരം നൽകിയത്. ഇതിൽ ഒരാളാണ് അഞ്ജു ബിസ്റ്റ്.

1998-ൽ യുഎസിലെ കോളേജ് പാർക്കിലുള്ള മേരിലാൻഡ് സർവകലാശാലയിൽ നിന്ന് എംബിഎയും എംഎസും നേടിയ അഞ്ജു അവിടെ തന്നെ മാനേജ്‌മെന്റ് കൺസൾട്ടൻസിയിൽ ജോലി ചെയ്തു. തുടർന്ന് 2003-ൽ, അവർ ഇന്ത്യയിലേക്ക് മടങ്ങി. അടുത്ത ദശകത്തിൽ അവർ അമൃത സർവകലാശാലയുടെ ഭാഗമായി. അവിടെ അവർ പരിസ്ഥിതി ശാസ്ത്രം പഠിപ്പിച്ചു. ഇന്ത്യയിലെ പാഡ് വുമൺ എന്നാണ് അവളെ പലപ്പോഴും വിളിക്കുന്നത്. വിമൻ ഇൻ ഇന്ത്യൻ സോഷ്യൽ എന്റർപ്രണർഷിപ്പ് നെറ്റ്‌വർക്കിന്റെ സ്ഥാപക അംഗമാണ് അഞ്ജു.

2020 മാർച്ചിൽ, വിമൻ ഫോർ ഇന്ത്യ, സോഷ്യൽ ഫൗണ്ടർ നെറ്റ്‌വർക്ക് കൂട്ടുകെട്ടിൽ നിന്നുള്ള “യുഎൻ സുസ്ഥിര വികസന ലക്ഷ്യങ്ങൾ മുന്നോട്ട് കൊണ്ടുപോകുന്നതിനായി സമർപ്പിച്ച പ്രവർത്തനങ്ങളുടെ അസാധാരണമായ സ്വാധീനത്തിനും വ്യക്തതയ്ക്കും വളർച്ചയ്ക്കും” സോഷ്യൽ എന്റർപ്രണർ ഓഫ് ദി ഇയർ അവാർഡ് നൽകി അവരെ ആദരിച്ചു.

Leave a Reply