ഭൗമാന്തരീക്ഷത്തിൽ പതിക്കുന്നതിന് രണ്ട് മണിക്കൂര്‍ മുമ്പ് മാത്രം കണ്ടെത്തിയ ഛിന്നഗ്രഹം; വെള്ളിയാഴ്ച സംഭവിച്ചത് ഇതാണ്..

0

കഴിഞ്ഞ വെള്ളിയാഴ്ച ഒരു ഛിന്നഗ്രഹം ഭൂമിയുടെ അന്തരീക്ഷത്തിൽ പതിച്ചതായാണ് പുറത്തു വരുന്ന റിപ്പോർട്ടുകൾ. അത് എവിടെയാണ് പതിക്കാൻ പോകുന്നതെന്ന് കൃത്യമായി നിർണ്ണയിക്കാൻ ജ്യോതിശാസ്ത്രജ്ഞർക്ക് കഴിഞ്ഞുവെന്നാണ് വിവരം. ഇത് ഭൗമാന്തരീക്ഷത്തില്‍ എത്തുന്നതിന് രണ്ട് മണിക്കൂര്‍ മുന്‍പ് മാത്രമാണ് ഇതിനെ കണ്ടെത്താന്‍ കഴിഞ്ഞത്, ഇതിന്‍റെ വലിപ്പം കുറവായതിനാല്‍ തന്നെ കാര്യമായ അപകടം ഒന്നും സംഭവിച്ചില്ല.

വടക്കൻ ഹംഗറിയിലെ പിസ്കെസെജോ ( Piszkéstető) ഒബ്സർവേറ്ററിയിലെ ഒരു നിരീക്ഷകനാണ് 2022 EB5 എന്ന് പേരിട്ടിരിക്കുന്ന 6 1/2 അടി വീതിയുള്ള ഛിന്നഗ്രഹം ആദ്യം കണ്ടതെന്ന് നാസ ചൊവ്വാഴ്ച വ്യക്തമാക്കിയത്. അവിടെ നിന്ന്, 2022 EB5 എവിടെ എത്തുമെന്ന് നിർണ്ണയിക്കാൻ നാസയുടെ സ്കൗട്ട് ഇംപാക്ട് ഹാസാർഡ് അസസ്മെന്റ് സിസ്റ്റം ദൌത്യം ഏറ്റെടുത്തു.

“നാസയുടെ സ്കൗട്ട് ഇംപാക്ട് ഹാസാർഡ് അസസ്മെന്റ് സിസ്റ്റത്തിന് പിസ്കെസെജോ ഒബ്സർവേറ്ററിയിൽ നിന്ന് 40 മിനിറ്റിനുള്ളിൽ 14 നിരീക്ഷണങ്ങൾ സാധ്യമായിരുന്നുള്ളൂ. എങ്കിലും ഇത് കണ്ടെത്തിയപ്പോള്‍ തന്നെ പടിഞ്ഞാറൻ ഗ്രീൻലാൻഡിൽ നിന്ന് നോർവേയുടെ തീരത്തേക്ക് വ്യാപിച്ചേക്കാവുന്ന ആഘാത ലൊക്കേഷനുകൾ നിർണ്ണയിക്കാൻ കഴിഞ്ഞു, ”സ്കൗട്ട് ജെറ്റ് പ്രൊപ്പൽഷൻ ലബോറട്ടറി എഞ്ചിനീയർ ഡേവിഡ് ഫർനോച്ചിയ പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

2022 EB5 നോർവീജിയൻ ദ്വീപായ ജാൻ മയന്റെ തെക്കുപടിഞ്ഞാറായി, ഗ്രീൻലാൻഡിൽ നിന്ന് ഏകദേശം 300 മൈൽ കിഴക്കും ഐസ്‌ലാന്റിന് വടക്കുകിഴക്കുമായി എത്തുമെന്ന് നാസയുടെ സ്കൗട്ട് ഇംപാക്ട് ഹാസാർഡ് അസസ്മെന്റ് സിസ്റ്റം നിര്‍ണ്ണയിച്ചു. 5:23 ന് അന്തരീക്ഷവുമായുള്ള കൂട്ടിയിടി സംഭവിച്ചു. നാസ പറഞ്ഞു. ഭൂരിഭാഗം ഛിന്നഗ്രഹവും അന്തരീക്ഷത്തിൽ പതിച്ചതിന് ശേഷം ബാഷ്പീകരിക്കപ്പെടാൻ സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് എർത്ത്‌സ്‌കൈ റിപ്പോർട്ട് പറയുന്നത്.

2008 ന് ശേഷം ഇത് അഞ്ചാം തവണയാണ് ആഘാതത്തിന് മുമ്പ് ഒരു ചെറിയ ഛിന്നഗ്രഹം കണ്ടെത്തുന്നതെന്ന് നാസ പറഞ്ഞു. 2022 EB5 പോലെയുള്ള ചെറിയ ഛിന്നഗ്രഹങ്ങൾ കണ്ടെത്താൻ പ്രയാസമാണെങ്കിലും, 10 മാസത്തിലൊരിക്കൽ അവ ഭൂമിയുടെ അന്തരീക്ഷത്തിൽ പതിക്കുമെന്ന് നാസ പറഞ്ഞു.

2008ന് ശേഷം ഇത് അഞ്ചാം തവണയാണ് ആഘാതത്തിന് മുമ്പ് ഒരു ചെറിയ ഛിന്നഗ്രഹം കണ്ടെത്തുന്നതെന്ന് നാസ പറയുന്നു. 2022 EB5 പോലെയുള്ള ചെറിയ ഛിന്നഗ്രഹങ്ങൾ കണ്ടെത്താൻ പ്രയാസമാണെങ്കിലും, 10 മാസത്തിലൊരിക്കൽ അവ ഭൂമിയുടെ അന്തരീക്ഷത്തിൽ പതിക്കുന്നുണ്ടെന്നാണ് നാസയുടെ അനുമാനം.

“ഈ ഛിന്നഗ്രഹങ്ങളിൽ വളരെ കുറച്ച് മാത്രമേ യഥാർത്ഥത്തിൽ ബഹിരാകാശത്ത് കണ്ടെത്തുകയും കൂട്ടിയിടിക്ക് മുന്‍പ് വിപുലമായി നിരീക്ഷിക്കാന്‍ അവസരം ലഭിക്കുകയുമുള്ളൂ, അടിസ്ഥാനപരമായി അവ കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് മണിക്കൂറുകളായി വളരെ ദുർബലമായതിനാൽ, ഒരു സർവേ ടെലിസ്‌കോപ്പിന് ശരിയായ സമയത്ത് ആകാശത്തിന്റെ ശരിയായ സ്ഥലം നിരീക്ഷിക്കേണ്ടതുണ്ട്. ഇത്തരത്തിലുള്ള ഛിന്നഗ്രഹം കണ്ടുപിടിക്കാന്‍,” സെന്റർ ഫോർ നിയർ എർത്ത് ഒബ്ജക്റ്റ് സ്റ്റഡീസ് ഡയറക്ടർ പോൾ ചോദാസ് പറഞ്ഞു.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here